เมื่อเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมาแฟนผมมีเหตุจำเป็นให้ต้องกินยาคุมฉุกเฉินมากกว่า2ครั้งใน1เดือน ปกติแล้วแฟนผมประจำเดือนจะมาช่วงปลายเดือนถึงต้นเดือน ในช่วงต้นเดือนกุมภาพันธ์นั้นแฟนผมก็มีรอบเดือนมาปกติ แต่หลังจากกินยาคุมครั้งที่2 ประจำเดือนแฟนผมมาเร็วขึ้นเล็กน้อยแล้วก็มาเยอะและนานถึง11วัน แล้วก็เป็นปกติ หลังจากนั้น ต้นเดือนมีนาคมที่ผ่านมา แฟนผมกินยาคุมฉุกเฉินอีก 1อาทิตหลังจากกิน แฟนผมมีเลือดออกเล็กน้อยประมาณ4-5วัน แต่ในช่วงที่เลือดหยุดออกพอดี ผมกับแฟนมีเพศสัมพันธ์กันแล้วถุงยางอนามัยแตก ทำให้ต้องกินยาคุมฉุกเฉินอีก ในครั้งนี้หลังจากกินยาไป2-3วัน แฟนเริ่มที่จะมีอาการปวดท้องอย่างรุนแรงเป็นพักๆ ถ้าปวดจะปวดหนักมาก แต่พอหายก็จะไม่ปวดเลย แล้วก็ยังดูหงุดหงิดง่าย ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับยารึเปล่า ผมไปอ่านเจอมาว่าอาการแบบข้างต้นนั้น หากมีอาการควรที่จะไปพบแพทย์ ผมเลยอยากจะทราบว่าอาการแบบนี้คืออะไร เป็นอันตรายรึเปล่า ผมควรรีบพาแฟนไปพบแพทย์หรือไม่ ถ้าแฟนผมไม่อยากไปมีวิธีอะไรที่จะช่วยดูแลหรือรักษาอาการเบื้องต้นแฟนผมได้บ้างรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

credit: talkaboutsex.thaihealth.or.th

- โดย ชินจัง เมื่อ Thu, 19/03/2015 - 13:58
ยาคุมฉุกเฉินไม่แนะนำให้ทานมากกว่า 2 กล่องต่อเดือนนะคะ เพราะอาจจะทำให้มดลูกมีปัญหาได้ แนะนำให้ไปหาหมอค่ะ


-